Cá nhân nộp thuế khi cho thuê nhà như thế nào? Có phải quyết toán thuế cho thuê nhà không?

Cá nhân nộp thuế khi cho thuê nhà như thế nào? Có phải quyết toán thuế cho thuê nhà không?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế áp dụng hoạt động cho thuê nhà, gọi : 1900.6162

Bạn đang xem: cá nhân cho thuê nhà nộp thuế như thế nào

Cá nhân, hộ gia đình khi cho thuê nhà sẽ phải nộp lệ phí môn bài, thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân, cụ thể:

Căn cứ theo quy định của pháp luật thì cá nhân có hoạt động cho thuê tài sản nói chung và cho thuê nhà nói riêng sẽ phải nộp thuế đối với hoạt động cho thuê nhà khi có mức doanh thu trên 100 triệu đồng/năm.

Cụ thể:

1. Thuế giá trị gia tăng và thu nhập cá nhân

Căn cứ Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành có hướng dẫn như sau:

Xác định số thuế phải nộp

Số thuế GTGT phải nộp

=

Doanh thu tính thuế GTGT

x

Tỷ lệ thuế GTGT 5%

Số thuế TNCN phải nộp

=

Đọc thêm: Cách xác định thâm niên công tác 2021

Doanh thu tính thuế TNCN

x

Tỷ lệ thuế TNCN 5%

Doanh thu tính thuế đối với hoạt động cho thuê tài sản được xác định như sau:

“a.1) Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động cho thuê tài sản là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê và các khoản thu khác không bao gồm khoản tiền phạt, bồi thường mà bên cho thuê nhận được theo thỏa thuận tại hợp đồng thuê.

a.2) Doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê tài sản là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê và các khoản thu khác bao gồm khoản tiền phạt, bồi thường mà bên cho thuê nhận được theo thỏa thuận tại hợp đồng thuê.

a.3) Trường hợp bên thuê trả tiền thuê tài sản trước cho nhiều năm thì doanh thu tính thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân xác định theo doanh thu trả tiền một lần.”

– Hồ sơ khai thuế:

+ Tờ khai thuế đối với cá nhân có tài sản cho thuê: Tờ khai 01/TTS ban hành kèm theo thông tư 92/2015/TT-BTC (Tải về tại đây);

+ Bảng kê 01-1/TTS ban hành kèm thông tư 92/2015/TT-BTC (Khai lần đầu khi bắt đầu hơp đồng cho thuê – Tải về tại đây)

+ Bản chụp hợp đồng thuê tài sản, phụ lục hợp đồng (nếu là lần khai thuế đầu tiên);

+ Bản chụp Giấy ủy quyền (trường hợp cá nhân cho thuê tài sản ủy quyền thực hiện thủ tục khai, nộp thuế).

– Nơi nộp hồ sơ khai thuế: Chi cục thuế nơi có tài sản cho thuê

– Thời điểm nộp hồ sơ khai thuế

+ Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với cá nhân khai thuế theo kỳ hạn thanh toán chậm nhất là ngày thứ 30 (ba mươi) của quý tiếp theo quý bắt đầu thời hạn cho thuê.

+ Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với cá nhân khai thuế một lần theo năm chậm nhất là ngày thứ 90 (chín mươi) kể từ ngày kết thúc năm dương lịch.

Đang hot: Hình ảnh màng trinh thật của con gái chưa rách và đã rách

– Thời điểm nộp thuế: Thời hạn nộp thuế là thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

– Cá nhân cho thuê nhà chỉ thực hiện nộp hồ sơ khai thuế theo quy điịnh, không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

Cá nhân, hộ gia đình có nhà cho thuê tại hai địa bàn Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh thực hiện kê khai qua mạng, thao khảo bài viết sau: Kê khai thuế đối với cá nhân cho thuê nhà – Kê khai qua mạng ?

2. Lệ phí môn bài

Căn cứ nNghị định 139/2016/NĐ-CP hướng dẫn về lệ phí môn bài với cá nhân, hộ kinh doanh như sau:

“Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm.

– Khai lệ phí môn bài:

Điểm a.2 Khoản 2 Điều 5 thông tư 302/2016/TT-BTC quy định: “Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình cho thuê bất động sản khai lệ phí môn bài một lần theo từng hợp đồng cho thuê bất động sản. Trường hợp hợp đồng cho thuê bất động sản kéo dài trong nhiều năm thì nộp lệ phí môn bài theo từng năm tương ứng với số năm cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình khai nộp thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân.”

– Hồ sơ khai lệ phí: Tờ khai lệ phí môn bài (Ban hành kèm theo nghị định 139/2016/NĐ-CP tải về tại đây)

– Thời hạn nộp hồ sơ: – Ngày cuối cùng của tháng đầu tiên có hoạt động cho thuê nhà.

– Thời hạn nộp thuế: Là thời hạn nộp hồ sơ

Bạn đang theo dõi bài viết Cá nhân nộp thuế khi cho thuê nhà như thế nào? Có phải quyết toán thuế cho thuê nhà không? được biên tập bởi Công ty Luật Minh Khuê, trường hợp còn vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ đến số hotline 1900.6162 để được hỗ trợ.

>> Tham khảo ngay: Cho thuê nhà có phải đóng thuế hay không ?

Tham khảo: Cách mở cửa xe ô tô từ bên trong và bên ngoài ĐƠN GIẢN NHẤT

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *